ഹെൻറി ഫോർഡ്

Share the Knowledge

ഓട്ടോമൊബൈൽ രംഗത്തും കോര്പരറ്റ് രംഗത്തും ഒരുപോലെ വിപ്ലവംസൃഷ്ടിച്ച ആളാണ് ഹെന്റി ഫോർഡ്.
മിഷിഗന്നിലെ കർഷക കുടുംബത്തിൽ ജനിച്ച ഫോർഡ് ഒന്നര മൈൽ നടന്നാണ്സ്കൂളിൽ പോയിരുന്നത്.ഫിസിക്സ്‌,കെമിസ്ട്രി വിഷയങ്ങൾ എളുപ്പത്തിൽ വഴങ്ങാതിരുന്ന ഫോർഡിന് സ്കൂൾ ജീവിതം അത്ര സുഗകരമായിരുന്നില്ല..സയൻസ് കല്ലുകടിയായിരുന്നെങ്കിലും മെഷിനുകളുടെ ലോകം എന്നും ആ ബാലനെ ആവേശം കൊള്ളിച്ചിരുന്നു.പരമ്പരാഗാതാമായിട്ട് കിട്ടിയ കൃഷി അല്ല തന്റെ മേഖല എന്ന് തിരിച്ചറിഞ്ഞു ഫോർഡ് അവിടം വിട്ട്‌ ഡേട്രോയിറ്റ് എന്ന സ്ഥലത്ത് എത്തിചേര്ന്നു.

മെഷിനുകളുടെ ലോകമായിരുന്ന അവിടെ ഒരു മെഷിൻ കടയിൽ ജോലിക്ക് കയറി.മൂന്ന് വർഷം അവിടെ ജോലി ചെയ്തബി ഫോർഡ് അക്കാലത്ത് പലതരം മെഷിനുകളുടെ പ്രവർത്തനം മനസ്സിലാക്കി.ഈ അനുഭവ സമ്പത്ത് കൃഷി ആവശ്യങ്ങള്ക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്ന ഒരു ട്രാക്ക്ടരിന്റെ നിർമിതിയിലേക്ക് അയാളെ കൊണ്ടെത്തിച്ചു.
അക്കാലത്ത് CLARA BRAYANT എന്ന സ്ത്രീയെ വിവാഹം ചെയ്തു.പെട്രോൾ ഒഴിച്ച് പ്രവര്ത്തിക്കുന്ന ഒരു ഓട്ടോമൊബൈൽ കണ്ടു പിടിക്കുനതിനു ഫോർഡ് ദിനരാത്രങ്ങൾ കഴിച്ചുകൂട്ടിയപ്പോൾ പൂർണ പിന്തുണയുമായി പ്രിയതമയുംഒപ്പമുണ്ടായിരുന്നു..
1899ൽ ഡേട്രോയിട്ടിലെ PARTNERS ആയി ചേർന്ന്HENRY FORD COMPANY രൂപികരിച്ചു.PASSENGER CAR മാർകെറ്റിൽ എത്തിക്കുക എന്നതായിരുന്നു പ്രാഥമിക ലക്‌ഷ്യം.പക്ഷേ അഭിപ്രായ വ്യത്യാസതെ തുടർന്നു ഫോർഡിന് പുറത്തുപോവേണ്ടി വന്നു.
പക്ഷെ വിട്ടുകൊടുക്കാൻ അദ്ദേഹം തയ്യാറായിരുന്നില്ല.പൊതുജനങ്ങളിൽ നിന്ന് 28000 ഡോളർ സമാഹരിച്ചു പുതിയ ഒരു കമ്പനി തുടങ്ങി.അതാണ് FORD MOTOR COMPANY.ധീരമായ തീരുമാനം കണ്ടു പഴയ ബിസ്സിനസ്സ് പങ്കാളികൾ ഞെട്ടി.
മോഡൽ -T കാറുകളാണ് ഫോർഡ് കമ്പനിയെ ഓട്ടോമൊബൈൽ രംഗത്തെ അതികയകർ ആക്കി മാറ്റിയത്.പിന്നീടുള്ള രണ്ടു പതിറ്റാണ്ട് ലോകവിപണി അവർ കീഴടക്കി.
അതുവരെ സമ്പന്നന്റെ മാത്രം പ്രതീകമായിരുന്ന കാറുകളെ സാധാരണക്കാരന്റെ കൂടി വാഹനമാക്കി മാറ്റുവാൻ കഴിഞ്ഞതാണ് അവരുടെ വിജയം
കമ്പനിക്കു കിട്ടുന്ന ലാഭങ്ങളിൽ ഒരു ഭാഗം അദ്ദേഹം തന്റെ തൊഴിലാളികൾക്ക് നല്കി.ശരാശരി 2.34ഡോളർ ശമ്പളം ഉണ്ടായിരുന്ന അക്കാലത്ത് അദ്ദേഹം 5 ഡോളർ തന്റെ തൊഴിലാളികൾക്ക് നൽകി.
തൊഴിലാളികൾക്ക് ഏറ്റവും പ്രിയപ്പെട്ട തൊഴിൽസ്ഥലം ആയി ഈ കമ്പനി മാറി.
അപ്പോഴും വിമർശകർ അദ്ദേഹത്തെ ഭ്രാന്തനായ സോഷ്യലിസ്റ്റ് എന്നു വിളിച്ചു പരിഹസിച്ചു.1908ൽ 950 ഡോളറിനു വിറ്റിരുന്ന മോഡൽ T കാറുകൾ 1927ൽ 240 ഡോളറിനു അദ്ദേഹം വിറ്റു,ഇത് ഫോർഡ് കമ്പനിയെ കൂടുതൽ ജനകീയമാക്കി.

യുണിയനുകളെ നിയന്ത്രിക്കാൻ ചാരന്മാരെ വെച്ചും,കമ്പനി പോലിസിനെ വെച്ചുംപ്രശ്നങ്ങളെ തന്ത്രപൂർവ്വം നേരിടാൻ അദ്ദേഹത്തിന് കഴിഞ്ഞു.പ്രതിസന്ധികളെ ഭയക്കാതെ മുന്നോട്ട് പോയ ഹെൻറി ഫോർഡ് എന്ന ധീഷണശാലി 1947 ഏപ്രിൽ മാസം ഇഹലോക വാസം വെടിഞ്ഞു.

മഹേഷ് കണ്ണൻ

Palathully

Palathully

ഇന്റര്‍നെറ്റില്‍നിന്നുംശേഖരിക്കുന്നഇത്തരംപോസ്റ്റുകളുടെയഥാര്‍ത്ഥരചയിതാവിന്‍റെപേര്അവസാന ഭാഗത്ത്‌ഉണ്ടാവും . തെറ്റെങ്കില്‍ juliuskuthukallen@gmail.com എന്നവിലാസത്തില്‍അറിയിക്കുക .
Palathully
Image

ഒരു അഭിപ്രായം പറയൂ