മേഘപ്പുലി

Share the Knowledge

ശ്രദ്ധിക്കപ്പെടാതെ പോയി.പലരും മേഘപ്പുലി എന്ന ഒരു മൃഗത്തെക്കുറിച്ച് കേട്ടിട്ടുപോലുമില്ല.ഇന്ധ്യയുടെ വടക്കന്‍ സംസ്ഥാനങ്ങളിലും,ഹിമാലയം ,ചൈന, നേപ്പാള്‍ തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളിലും ഒക്കെ ഇവയെ കണ്ടുവരുന്നു.മഴക്കാടുകളില്‍ ജീവിക്കുവാനാണ് മേഘപ്പുലിക്ക് കൂടുതല്‍ താല്‍പര്യം.ഇവയുടെ എണ്ണം ഇന്ന് പത്തായിരത്തിന് താഴെ മാത്രമാണ്.എണ്ണം വളരെ പരിമിതമായത് കൊണ്ട് ഇവ വംശനാശം നേരിടുന്ന ജീവികളുടെ പട്ടികയില്‍ പെടുന്നു.പതിനൊന്ന് മുതല്‍ ഇരുപത്തിഅഞ്ചു കിലോ ഭാരവും ഇരുപത്തി ഒന്‍പത് മുതല്‍ മുപ്പത്തി അഞ്ചു ഇഞ്ചു നീളവും ഉണ്ടാവും ഇവയ്ക്ക്.പുലി കുടുംബത്തില്‍ വെച്ച് ഏറ്റവും ചെറിയ പുലിയാണ് മേഘപ്പുലി.ഇവയുടെ പല്ലുകള്‍ക്ക് മറ്റുള്ള പുലികളെക്കാള്‍ നീളം ഉണ്ടാകും.മരം കയറ്റത്തില്‍ ഒരു അഭ്യാസി തന്നെയാണ് മേഘപ്പുലി. അണ്ണാന്‍,കുരങ്ങന്‍,പന്നി,പക്ഷി,എന്നിങ്ങനെയുള്ള പല മൃഗങ്ങളെയും വേട്ടയാടി പിടിക്കാന്‍ മിടുക്കരാണ് മേഘപ്പുലികള്‍.ഇവയുടെ ശരീരത്തിലുള്ള അടയാളങ്ങള്‍ക്ക് മേഘത്തിന്‍റെ നിറമാണ്.അതുകൊണ്ടാണ് മേഘപ്പുലി എന്ന പേര് ഉണ്ടായത്.കാട്ടില്‍ വെച്ച് ഇവ ഇണ ചേരുന്നത് ആര്‍ക്കും ഇതുവരെ കാണാന്‍ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല.മൃഗശാലയില്‍ വെച്ച് ഇവയെ ഇണ ചേര്‍ക്കാറുണ്ട്.ഇണ ചേരും കാലത്ത് അസാമാന്യമായ ദേഷ്യം ഉണ്ടാവും ആണ്‍പുലിക്ക്. ഇണ ചേരുന്ന സമയത്ത് ആണ്‍പുലി പെണ്‍പുലിയുടെ കഴുത്തില്‍ കടിക്കാറുണ്ട്‌.രണ്ടോ മൂന്നോ ദിവസം നിലനില്‍ക്കുന്നതാണ് ഇണ ചേരല്‍.ഈ സമയത്ത് ആണിന്‍റെ കടിയേറ്റ് പെണ്‍പുലി ചത്തുപോകുന്നത് പതിവാണ്.കാട്ടില്‍ വെച്ച് ഇവ ഇണ ചേരുമ്പോള്‍ ഇങ്ങനെ സംഭവിക്കാറില്ലത്രെ.ഇങ്ങനെ ഒരു പ്രശ്നം ഉള്ളത് കൊണ്ട് മൃഗശാലയില്‍ വെച്ച് ഇവയെ ഇണ ചേര്‍ത്താന്‍ ബുദ്ധിമുട്ടാണ്.നാട്ടുപൂച്ചയെപ്പോലെ വിസര്‍ജ്യം മൂടിവെക്കുന്ന സ്വഭാവം ഇവയ്ക്ക് ഇല്ല. തോലിന് വേണ്ടി വേട്ടക്കാര്‍ ഇവയെ കൊന്നൊടുക്കുന്നത് പതിവാണ്.ചൈനയിലെ പാരമ്പര്യ വൈദ്യത്തില്‍ മേഘപ്പുലിയുടെ മാംസം ഉപയോഗിക്കാറുണ്ട്.അതുകൊണ്ട് ഇവയുടെ വര്‍ഗ്ഗം വളരെ കുറച്ച് കാലത്തിനകം നാമാവശേഷമാകാം.പല രാജ്യങ്ങളിലും സര്‍ക്കാര്‍ തലത്തിലുള്ള സംഘടനകള്‍ അടക്കം പലരും മേഘപ്പുലിയെ രക്ഷിക്കാനുള്ള ശ്രമത്തിലാണ് ഇന്ന്.

Dinesh Mi 
Image

ഒരു അഭിപ്രായം പറയൂ