ക്ലിപ്പർട്ടൻ ദ്വീപ് (Clipperton Island)

Share the Knowledge

ഒമ്പത് ചതുരശ്ര കിലോമീറ്റർ മാത്രം വിസ്തീർണ്ണമുള്ള ജനവാസമില്ലാത്ത വടക്കെ അമേരിക്കൻ ഭൂഖണ്ഡത്തിലുള്ള ഒരു ദ്വീപാണ്‌ ക്ലിപ്പർട്ടൺ. ശാന്തസമുദ്രത്തിൽ മെക്സിക്കോക്ക് തെക്കുഭാഗത്തായി സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന പ്രദേശമാണിത്. ഫ്രഞ്ച് പ്രവാസിം മന്ത്രാലയത്തിന്റെ (Minister of Overseas France) നേരിട്ടുള്ള നിയന്ത്രണത്തിലാണ്‌ ഈ പ്രദേശം. പതിനെട്ടാം നൂറ്റാണ്ടിൽ ജീവിച്ചിരുന്ന ജോൺ ക്ലിപ്പർട്ടൺ എന്ന കടൽ കൊള്ളക്കാരന്റെ പേരിലാണ്‌ ഈ ദ്വീപ് അറിയപ്പെടുന്നത്. ക്ലിപ്പർട്ടൻ ഒരു കടൽ കൊള്ളക്കാരൻ മാത്രമായിരുന്നില്ല, നാവികശക്തിയല്ലാത്ത രാജ്യങ്ങൾ ക്ലിപ്പർട്ടനെപ്പോലെയുള്ള കടൽ കൊള്ളക്കാരെ ശത്രു രാജ്യത്തിന്റെ കപ്പലുകളെ ആക്രമിക്കാൻ ഉപയോഗിക്കുമായിരുന്ന വ്യക്തി (privateer) കൂടിയായിരുന്നു. ഇക്കൂട്ടർ പതിനാറാം നൂറ്റാണ്ടുമുതൽ പത്തൊമ്പതാം നൂറ്റാണ്ടുവരെ നാവികയുദ്ധങ്ങളുടെ ഭാഗമായിരുന്നു. ബ്രിട്ടൻ, അമേരിക്ക, മെക്സിക്കോ എന്നീ രാജ്യങ്ങൾ ചരിത്രത്തിന്റെ വിവിധ ഘട്ടങ്ങളിൽ ഈ ദ്വീപിന്റെ ഉടമസ്ഥത അവകാശപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെങ്കിലും 1931 ജനുവരിയിൽ പൂർണ്ണമായും ഫ്രഞ്ച് അധീനതയിലായി.

ഇവിടത്തെ സസ്യ-ജന്തുജാലത്തെപ്പറ്റി പരസ്പര വിരുദ്ധങ്ങളായ നിഗമങ്ങളാണ്‌ ഉണ്ടായിട്ടുള്ളത്. ഇവിടം പറയത്തക്ക സസ്യജന്തുജാലങ്ങൾ ഉണ്ടയിരുന്നില്ലെന്നും, അതല്ല കുറ്റിക്കാടുകളും അപൂർവം ജന്തുജാലങ്ങളും ഉണ്ടയിരുന്നെന്നും കരുതന്നവരുണ്ട്. ഇരുപതാം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ മദ്ധ്യത്തോടെ എലിയും, പന്നിയും അടക്കമുള്ള ജന്തുക്കളും, പുൽമേടും, തെങ്ങും ധാരാളമായി കണ്ടുതുടങ്ങി. കൂടാതെ വിഷാംശമുള്ള, ഭക്ഷ്യയോഗ്യമല്ലാത്ത തിളങ്ങുന്ന ഓറഞ്ചുനിറത്തിലുള്ള ഒരു തരം ഞണ്ടും ഇവിടെ ധാരാളമായി കണ്ടുവരുന്നു. പ്രസിദ്ധ ഹോളിവുണ്ട് നടനായ ടോം ഹാങ്ക്സ് (Tom Hanks) പ്രധാന കഥാപാത്രമായി അഭിനയിച്ച കാസ്റ്റ് എവേ (Cast Away) എന്ന സിനിമയുടെ കഥയെ അനുസ്മരിപ്പിക്കുന്ന ചരിത്രം ക്ലിപ്പർട്ടൻ ദ്വീപിൽ 1962-ൽ ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. 1962 ഫെബ്രുവരി 6 മുതൽ മാർച്ച് 1 വരെ മുങ്ങിപ്പോയ ഒരു കപ്പലിലെ 9 നാവികർ ഇവിടെ കുടുങ്ങിപ്പോയി. ഇളനിരും, മുട്ടയും തിന്നാണ്‌ അവർ 23 ദിവസം അവർ അവിടെ കഴിഞ്ഞുകൂടയിത്. പിന്നീട് അതിലൂടെ കടന്നുപോയ മീൻപിടുത്തക്കാരാണ്‌ അവരെ രക്ഷിച്ചത്. സ്ക്യുബ ഡൈവിങ്ങ് (recreational scuba diving) അടക്കമുള്ള ജലവിനോദങ്ങളുടെ കേന്ദ്രവും പര്യവേഷണ സംഘങ്ങളുടെ പറുദീസയുമാണിവിടം.

From :: http://ambazhakkattu.blogspot.com/

Palathully

Palathully

ഇന്റര്‍നെറ്റില്‍നിന്നുംശേഖരിക്കുന്നഇത്തരംപോസ്റ്റുകളുടെയഥാര്‍ത്ഥരചയിതാവിന്‍റെപേര്അവസാന ഭാഗത്ത്‌ഉണ്ടാവും . തെറ്റെങ്കില്‍ juliuskuthukallen@gmail.com എന്നവിലാസത്തില്‍അറിയിക്കുക .
Palathully
Image

ഒരു അഭിപ്രായം പറയൂ